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UTANGULIZI 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana 

jukumu la kuhakikisha kuwa hali ya masoko na kipato cha mkulima kinaimarika kupitia 

uzalishaji wa mazao yenye ubora na yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya soko. 

Vilevile, kuweka mifumo imara ya masoko ili kumpatia mkulima soko la uhakika na bei yenye 

tija kwa mazao yake. 

 

Ili kuhakikisha upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, taasisi hizi zimekusudia 

uwepo wa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, uuzaji na malipo ya mazao 

yanayozalishwa. 

 

Kutambua umuhimu wa mfumo katika kuimarisha masoko ya bidhaa za wakulima na kupunguza 

changamoto zinazotokana na bei, Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume 

ya Maendeleo ya Ushirika, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa 

Tanzania, wameandaa mwongozo wa biashara ya zao la dengu, mbaazi, soya na ufuta 

utakaotekelezwa katika mikoa inayozalisha mazao hayo. 

 

Mwongozo huu unabainisha mifumo ya uuzaji wa mazao ya dengu, soya, mbaazi na ufuta 

inayopaswa kutumika kwa wakati mmoja katika eneo moja katika uuzaji wa mazao hayo 

kulingana na matakwa ya muuzaji. Mifumo hii inampatia mnunuzi na muuzaji wigo mpana wa 

kuchagua soko lenye manufaa zaidi kwa kuzingatia bei, uharaka wa malipo, ubora na wingi wa 

mazao kulingana na mahitaji ya soko.  

 

Mwongozo huu umeainisha mifumo ya ununuzi wa mazao ya dengu, soya, mbaazi na ufuta na 

wajibu wa kila mdau, ambao utatumiwa na wauzaji, wanunuzi wa mazao hayo na taasisi 

mbalimbali za Serikali na Sekta ya Kilimo mazao wakati wa kuuza mazao ya dengu, soya, 

mbaazi na ufuta.  

 

Mwongozo huu utatambulika kama “Mwongozo wa Biashara Zao la Dengu, Mbaazi, Soya 

na Ufuta Toleo la 3-2024 Uliotolewa chini ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko (COPRA), Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)” 

 

Mwongozo huu utazingatia Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka Sura 249 na 

Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009; 

Sheria ya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na kanuni zake za Mwaka 2015 pamoja na Sheria ya 

Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2016 pamoja na 

Sheria ya Soko la Bidhaa ya Mwaka 2016. 

 

Mwongozo huu utaendelea kutumika hadi utakapotolewa mwongozo mwingine. 
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SEHEMU YA KWANZA 

 

1.0. UTARATIBU KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA 

 

Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(2)(e), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka 

1991 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya 

Mwaka 2009 ambavyo vimetoa mamlaka kwa COPRA kusimamia mfumo wa masoko ya 

nafaka na mazao mchanganyiko na bila kuathiri Kifungu cha 83 cha Sheria ya Stakabadhi 

za Ghala Sura 339 R.E 2016 utaratibu ulioainishwa utahusu waweka mali wanaouza 

mazao yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

 

1.1. Ukusanyaji Ngazi ya Chama cha Msingi 

Katika kutekeleza Mfumo waweka mali (wakulima) katika ngazi ya chama cha msingi 

watatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo: - 

 

i. Kila mkulima mwenye dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa ajili ya kuuza atapeleka 

katika ghala la Chama cha Msingi akiwa amezipanga kwenye madaraja 

yanayotambulika kwa mujibu wa mwongozo huu ambayo yametajwa Kipengele 

1.2.2 (ii) (A) na (B); 

 

ii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa mzani unaotumika kupimia 

dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani ni wa kidijitali na umekaguliwa na Wakala 

wa Vipimo Tanzania (WMA) kabla ya kuanza kwa msimu; 

 

iii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea dengu, mbaazi, soya na ufuta kutoka 

kwa wakulima na kuhakiki ubora; kabla ya kuzipima uzito na kuziweka katika 

viroba vipya yenye viwango vya ubora vilivyothibitishwa na Shirika la Viwango 

Tanzania (TBS); 

 

iv. Chama cha Ushirika cha Msingi kitampatia mkulima stakabadhi ya mapokezi ya 

zao lake ghalani ikiwa na taarifa za muhimu za mkulima kama vile jina kamili, 

tarehe ya kupima, idadi ya vifungashio, uzito, nambari ya akaunti pamoja na 

namba ya simu; 

 

v. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa wanachama wake wanapata 

mafunzo ya msingi ya usimamizi wa ubora ikiwemo uvundikaji, uanikaji, usafi, 

kupima unyevu na ufungashaji; 

 

vi. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa dengu, mbaazi, 

soya na ufuta ni kilo 50 kwa kila kifungashio kabla ya kupeleka kwenye ghala la 

mnada; 

 

vii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika namba ya utambulisho wa namba ya 

chama kikuu husika, namba ya usajili wa chama cha ushirika cha msingi na 

kutumia rangi za maandishi zilizochanguliwa na chama kikuu husika. 
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viii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka dengu, mbaazi, soya na ufuta za 

wakulima wake kwenye ghala la mnada lililosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya mauzo; 

 

ix. Chama cha Msingi kitasafirisha dengu, mbaazi, soya na ufuta za wakulima 

kwenda ghala la mnada kwa kutumia PDN ya Chama cha Ushirika cha Msingi 

ikiambatana na fomu ya orodha ya wakulima iliyojazwa kikamilifu ya wamiliki 

husika ikiwa katika nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa Afisa Ushirika 

Msimamizi wa ghala husika, nakala ya pili Chama Kikuu husika, nakala ya tatu 

ipelekwe kwa Mtunza Ghala la mnada na nakala ya nne ibaki katika Chama cha 

Msingi chenyewe; 

 

x. Gharama za kusafirishia dengu, mbaazi, soya na ufuta zitakuwa sawa na 

gharama zilizopangwa katika mjengeko wa bei na kupitishwa na mkutano wa 

wadau wa zao la dengu, mbaazi, soya na ufuta. 

 

1.2. Ukusanyaji na Usimamizi wa Ghala Kuu 

Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya Sheria ya 

Stakabadhi za Ghala. 

 

 Upatikanaji wa Mwendesha Ghala katika Tasnia ya dengu, mbaazi, soya na ufuta 

i. Chama Kikuu kwa kushirikiana na uongozi wa Mkoa na Wilaya kitatambua mahitaji 

ya idadi ya Ghala Kuu katika eneo lao; 

 

ii. Chama Kikuu kushirikiana na uongozi wa mikoa na wilaya kitatambua, itachambua 

na kupitisha kampuni za Waendesha Ghala watakaofanya kazi katika maeneo yao 

msimu husika; 

 

iii. Waendesha Ghala watakaotambuliwa na Chama Kikuu wataomba leseni Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo. 

 

 Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao 

i. Kupokea dengu, mbaazi, soya na ufuta safi iliyokauka ambayo haina uchafu au 

mbegu za mazao ya aina nyingine;  

 

ii. Kupokea mazao yanayokidhi viwango vya ubora vya Shirika la Viwango Tanzania 

kama ifuatavyo: - 

A : Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la Tatu 

(GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo : - 

Na. Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 
1 Dengu TZS 1667:2014(1st Ed) EAS 754:2013 
2 Mbaazi TZS 1084:2014-EAS 756:2013 
3 Soya TZS 1083:2018/EAS 762:2017 
4 Ufuta TZS 741:2018 
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B: Mazao Bila Daraja (BD) yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati 

ya Mwendesha Ghala na Mweka Mali baada ya vigezo vifuatavyo 

kuhakikiwa: - 

a. Rangi ya zao; 

b. Kiwango cha unyevu; 

c. Kiwango cha uchafu (foreign matter); 

d. Kiwango cha mbegu zilizooza; 

e. Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine.  

f. Umbo 

 

iii. Viwango vya Unyevu wa mazao yatakayopokelewa ghalani utakuwa kama 

ifuatavyo. 

Na. Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 
1 Dengu 8.50% (w/w) 
2 Mbaazi 8.50% (w/w) 
3 Soya 8.50% (w/w) 
4 Ufuta 7.5% (w/w) 

 

iv. Kuhakikisha dengu, mbaazi, soya na ufuta inayopokelewa inaambatana na orodha 

ya wakulima husika; 

 

v. Kuandaa Cheti cha Ubora wa zao la dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa kila 

stakabadhi ya ghala itakayotolewa ghalani; 

 

vi. Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha, 

a. Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve), 

b. Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la dengu, mbaazi, soya na 

ufuta; 

c. Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo;  

d. Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

e. Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli 

f. Bakuli za kupimia sampuli; 

g. Ubao maalum wa sampuli; 

h. Kisu/kikatio cha maabara; 

 

vii. Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali; 

 

viii. Kuhakikisha kuwa idadi ya vifungashio iliyoandikwa na Mweka mali kwenye 

kumbukumbu za kupeleka dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani inalingana na idadi 

ya vifungashio kwenye gari husika kwa kuhesabiwa na vina uzito wa kilo 50 kwa 

kila kifungashio; 

 

ix. Kuhifadhi dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa utaratibu wa kiboharia wa kutunza 

mazao ghalani na kwa kuzingatia madaraja ya ubora; 

 

x. Kuhakikisha upangaji wa mazao unawezesha mazao yaliyoingia kwanza ndio 

yatatoka kwanza (FIFO); 
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xi. Endapo nafasi ya ghala inaruhusu, Mwendesha Ghala anaweza kupanga bidhaa 

kwa kila mweka mali kuwa na fungu lake (stake); 

 

xii. Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao yaliyomwagika 

ghalani kinazingatia utaribu wa Kipengele (vii) hapo juu; 

 

xiii. Kupokea na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Toleo la Kutoa 

Mazao Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya 

kutoa dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani; 

 

xiv. Kuhakiki idadi ya vifungashio vya dengu, mbaazi, soya na ufuta vinavyotolewa 

ghalani kulingana na Stakabadhi husika; 

 

xv. Kupima uzito wa dengu, mbaazi, soya na ufuta wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvi. Kupima unyevu wa dengu, mbaazi, soya na ufuta wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvii. Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue 

Note (WRIN)} kwa kila dengu, mbaazi, soya na ufuta inayotolewa ghalani; 

 

xviii. Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila siku 

kwa dengu, mbaazi, soya na ufuta itakayopokelewa au kutolewa ghalani kwenye 

kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; 

 

xix. Kwa kuzingatia masharti, kujaza Fomu Namba 7 na kuiwasilisha Bodi ndani ya 

siku saba (7) tangu kubainika kwa tatizo husika. Fomu itakayochelewa zaidi ya 

muda tajwa itachukuliwa kuwa ni batili; 

 

 Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za Ghala 

Mazao dengu, mbaazi, soya na ufuta 

i. Vifungashio vyote vitakavyotumika vitakuwa vipya na vinavyokidhi kiwango cha 

kimataifa ISO 23560:2015 na kuidhinishwa na Shirika la Viwango Tanzania 

ambapo; uzito wa kila kifungashio ni gram 100, urefu wa nje milimita 965 na upana 

wa nje milimita 560; 

 

ii. Uzito wa zao katika kila kifungashio ghalani ni kilogram 50. Iwapo vifungashio 

vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Zao, ni wajibu wa Mweka Mali 

kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata uzito wa kilogram 50 kwa kila 

kifungashio; 

 

iii. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya  dengu, mbaazi, soya na 

ufuta hautakiwi kuzidi mita tatu (3m) kutoka kwenye chaga; aidha, urefu hautakiwi 

kuzidi sehemu ya chini ya dirisha la kuingizia hewa (vent) hata kama mita tatu 

hazijafikikiwa 
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iv. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:- 

 

Wakati wa Kupokea mazao  dengu, mbaazi, soya na ufuta Ghalani: - 

a. Orodha ya majina ya wakulima waliowasilisha  dengu, mbaazi, soya na ufuta 

husika kwa kila stakabadhi; 

b. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi mazao  dengu, mbaazi, soya na ufuta 

ghalani –“Produce Delivery Note” (PDN); 

c. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

d. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

e. Cheti cha Ubora – “Quality Certificate” (QC); 

f. Hati ya kupokea dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani – “Goods Received 

Note” (GRN). 

 

Wakati wa Kutoa  dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani: - 

a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya  dengu, mbaazi, soya na ufuta – “Sales 

Invoice”; 

b. Hati ya Toleo la  dengu, mbaazi, soya na ufuta kutoka benki au kwa muuzaji 

–“Release Order (Warrant)”; 

c. Agizo la kuchukua  dengu, mbaazi, soya na ufuta ghalani kutoka kwa 

Mnunuzi –“Dispatch Order”; 

d. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

e. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

f. Hati ya kutoa dengu, mbaazi, soya na ufuta Ghalani – “Warehouse Receipt 

Issue Note” (WRIN) 

 

Nyaraka Nyingine; 

a. Rejesta katika Idara mbali mbali; 

b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi dengu, mbaazi, soya 

na ufuta; 

c. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku; 

 

v. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya dengu, mbaazi, soya na ufuta katika Stakabadhi 

yoyote hauruhusiwi na iwapo ikitokea Mwendesha Ghala atalipa kwa thamani ya bei ya 

mnada pamoja na adhabu ya asilimia 20; 

 

vi. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa viwango vya 

utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa kwa bei ya mnada pamoja 

na adhabu ya asilimia 20. Mwendesha Ghala atatoa taarifa ya upotevu wa mazao 

ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani ya saa 24 tangu kubainika kwa tukio na 

kuwasilisha taarifa hiyo Bodi; 

 

vii. Muda wa kuhifadhi mazao ghalani bila malipo ya ziada (adhabu) kwa mnunuzi ni siku 

saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo (siku hizi zitajumuisha Jumamosi na 

Jumapili); 
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viii. Baada ya siku ya saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo, Mnunuzi atalazimika 

kulipia gharama ya ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 10.0/= kwa kilo kwa siku, 

kwa siku saba (7) zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja kwenye akaunti ya 

Mwendesha Ghala. 

 

ix. Ifikapo siku ya kumi na nne (14) endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza kutoa mzigo 

wake ghalani, hataruhusiwa kushiriki minada inayofuata. 

 

x. Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/au Ilani Namba 2 kwa 

mnunuzi akimwagiza kutoa bidhaa ghalani wakati wowote kabla ya siku ya 14 tangu 

kutolewa kwa Ankara ya Malipo. Pia, Mwendesha Ghala atawasilisha taarifa Bodi 

(WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau kuhusu utekelezaji wa Kifungu cha (ix) 

endapo Mwendesha Ghala atataja kuwa kuchelewa kwa mnunuzi kunaathiri shughuli za 

uhifadhi ghalani mwake. 

 

xi. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa mazao ghalani baada ya siku ishirini 

na moja (21) tangu siku ya mauzo; 

 

xii. Mazao yatakayoshindikana kutolewa na mnunuzi Kipengele (xi), yatataifishwa na 

Serikali chini ya uratibu wa COPRA kushirikiana na Serikali ya Wilaya husika na 

yatauzwa kwenye mnada utakaopangwa. Fedha zitakazopatikana, pamoja na mambo 

mengine, itafidia gharama za uendeshaji kwa pande husika; 

 

xiii. Muda wa kuhifadhi dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa Mweka Mali (Muuzaji) ni siku 

30 tangu tarehe ya kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko, 

Mweka Mali au Wakala wake atatakiwa kuomba Bodi ruhusa ya kuongezewa muda wa 

ziada. Uamuzi wa kuongezewa muda na gharama zake utatolewa na Bodi; 

 

xiv. Mazao ambayo yatafikishwa ghalani yakiwa na uchafu, unyevu mkubwa, idadi ya 

vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa kumbukumbu hazitapokelewa na 

Mwendesha Ghala. 

 

xv. Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani baada ya kufanya malipo; 

 

xvi. Muda wa Mwendesha Ghala kupokea au kutoa bidhaa ghalani ni kati ya saa moja kamili 

asubuhi (1:00) hadi saa kumi na mbili kamili jioni (12:00); taarifa zote za ghala 

zinapaswa kukamilika kupakiwa kwenye kanzidata ndani ya muda huo.  

 

1.3. Mauzo ya Dengu, Mbaazi, Soya na Ufuta Kupitia Soko la Bidhaa Tanzania 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, mauzo 

ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia Soko la Bidhaa 

(Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania Merchantile Exchange (TMX); 
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 Kabla ya Mnada 

i. Wanunuzi kujisajili kwa kujaza fomu ya kuridhia kushiriki minada kwa njia ya 

kielektroniki; 

ii. Wanunuzi wanaweka Kinga ya Dhamana malipo kwenye akaunti ya Mamlaka ya 

Udhibiti and a Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA); 

iii. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili na Kinga ya Dhamana anaingizwa 

kwenye Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki wa TMX; 

iv. Wakulima wanakusanya mazao kupitia Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) 

kisha kupelekwa ghala kuu. Usafirishaji wa dengu, mbaazi, soya na ufuta kutoka 

AMCOS kuelekea ghala kuu itakuwa kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 12:00 

jioni; 

v. Taarifa ya kiasi kilichopokelewa ghala kuu kuingizwa kwenye kanzidata ya 

WRRB; 

vi. Sales catalogue itaandaliwa na kutumwa kwa wadau mbalimbali siku moja kabla 

ya siku ya mnada; 

vii. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Sales Catalogue kwa kushirikiana na TMX 

na kisha kuituma kwa wadau mbalimbali; 

viii. Taarifa za Sales Catalogue zinaingizwa kwenye Mfumo wa Mauzo wa TMX na 

Lots kupangwa kwa kuzingatia AMCOS au uwingi wa mazao kufuatia upangaji 

kwenye ghala kuu; 

ix. Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki unafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye 

kupenda kufanya PreBid (kuweka bei zao kabla ya mnada kuanza) ndani ya saa 

moja kabla ya mnada kuanza. Bei hii itaonekana kwa mnunuzi tu mpaka pale 

muda wa mnada kuanza mfumo utakapofunguka. 

 

 Wakati wa Mnada 

i. Minada kufanyika kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi kushiriki popote walipo 

kwenye eneo lenye mtandao; 

ii. Endapo kuna wanunuzi walifanya Pre-Bid, bei ya juu iliyopatikana ndio bei 

itakayoanzia kwenye Loti husika kwa wanunuzi kuanza kushindana; 

iii. Wanunuzi kushindana kununua kwa Loti (Loti moja ikiwa ni kiasi chote cha aina 

ya mazao kilichowasilishwa na AMCOS husika au mgawanyo kufuatia uwingi wa 

mazao kwenye ghala); 

 

 Baada ya Mnada 

i. Chama Kikuu kitatangaza kwa wakulima bei ya juu iliyopatikana kwa ajili ya 

kupata ridhaa yao kabla ya kuweka fomu ya maridhio ya bei kwenye mfumo wa 

TMX; 

ii. Chama Kikuu cha Ushirika kitajaza fomu ya taarifa ya kuridhia au kukataa bei 

zilizopatikana na kuwasilisha TMX;  

iii. TMX kutoa taarifa ya mnada na kuwasilisha kwa wadau; 

iv. Chama Kikuu kuandaa, kuhakiki na kuwasilisha kwa mnunuzi aliyeshinda Hati ya 

Madai (Sales invoice); 

v. Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku mbili za kazi tokea kupokea 

hati ya madai (Sales invoice); 
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vi. Malipo yote yatalipwa kwenda Chama Kikuu cha Ushirika husika zikiwemo malipo 

ya mtunza ghala, malipo ya Taasisi za Serikali (COPRA, TMX, TCDC na  WRRB) 

na tozo zingine husika zilizopitishwa katika vikao vya Wadau kwa Mkoa husika; 

vii. Chama Kikuu cha Ushirika kitafanyika malipo kwa wakulima, na wadau wote 

pamoja na kodi za Serikali kwa mujibu wa sheria; 

viii. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Release Order na kuiwasilisha kwa 

wanunuzi; 

ix. Mnunuzi kuchukua mazao aliyonunua. 

 

 Utoaji wa Taarifa za Mauzo  

i. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa bei ya kuanzia 

kwenye minada kwa kushirikiana na Soko la Bidhaa;  

 

ii. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa taarifa za 

mwenendo wa soko la dengu, mbaazi, soya na ufuta kila wiki kipindi cha msimu 

wa ununuzi kupitia vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii na tovuti za 

taasisi husika; 

 

iii. Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya dengu, mbaazi, soya na 

ufuta za wakulima wake kwenye mbao za matangazo za chama chake. 

 

1.4. Usafirishaji wa dengu, mbaazi, soya na ufuta 

i. Mnunuzi atasafirisha dengu, mbaazi, soya na ufuta kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi 

saa 12:00 jioni; 

 

ii. Mnunuzi atasafirisha dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa kutumia PDN inayotolewa 

na Chama husika pamoja na nyaraka zote halali za ununuzi wa mazao kutoka 

katika Halmashauri husika; 

 

iii. Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama 

utahakikisha kuwa mazao yote yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa kwenye 

mnada. 

 

1.5. KAMATI ZA USIMAMIZI WA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA (WRS) 

Ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mfumo, kwa kuzingatia Kifungu cha 

6(3) Sheria inazipa mamlaka za Serikali za mikoa na wilaya kutengeneza kamati za 

usimaimizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. Ambapo Kifungu cha 

6(4) kinataja Katibu Tawala Mkoa kuwa Mwenyekiti katika kazi ya Mkoa na Mkurugenzi 

Mtendaji kuwa Mwenyekiti katika ngazi ya Wilaya. Muundo wa kamati hizo utakuwa kama 

ilivyotajwa katika Jedwali la Tano katika Kanuni za Stakabadhi za Ghala za 2016. 

Majukumu ya kamati hizo ni kama ifuatavyo: - 

 

i. Kuhakikisha waweka mali wanalipwa kwa kiasi na ubora walichowasilisha; 

ii. Wadau wengine kulipwa kwa mujibu wa huduma walizotoa; 

iii. Kuhamasisha matumizi ya Mfumo katika maeneo yao; 

iv. Kutolea ufafanuzi masuala yanayojitokeza katika maeneo yao; 
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v. Kutoa taarifa kwa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala kila mwezi, robo 

ya mwaka na mwaka; 

vi. Kushauri Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala juu ya masuala mbalimbali 

ya Mfumo; 

vii. Kutekeleza majukumu mengine kama inatakavyoelekezwa na Bodi ya Usimamizi 

wa Stakabadhi za ghala au umuhimu utakavyojitokeza. 

  



 

11 
 

SEHEMU YA PILI 

 

2.0. MAJUKUMU YA TAASISI/MAMLAKA MBALIMBALI KUPITIA MFUMO 

2.1. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) 

a. Kusajili wanunuzi kwa kushirikiana na TMX; 

b. Kufuatilia mwenendo wa bei za zao husika kwenye soko la dunia na kuwashauri 

wadau; 

c. COPRA kutoa bei elekezi kwa mazao ya ufuta, dengu, mbaazi na soya pale 

itakapohitajika kutokana na uhalisia wa soko Kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa 

Chakula Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko ya Mwaka 2009; 

d. Msimamizi wa taratibu zote kwenye utekelezaji mauzo; 

e. Kuhakikisha ushindani wa haki, biashara ya haki, na kuweka na kufuatilia bei ya 

dengu, mbaazi, soya na ufuta kulingana na nguvu ya soko (indicative prices) na 

mambo mengine yanayohusiana; 

f. Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu zinazohusiana na dengu, 

mbaazi, soya na ufuta; 

g. Kuandaa na kusimamia viwango (standards) katika mnyororo wa thamani wa dengu, 

mbaazi, soya na ufuta;  

h. Kulinganisha taarifa zilizoko katika ghala kuu zikilinganishwa na taarifa kutoka kwa 

wakulima na zilizopo chama kikuu kwa stakabadhi husika;  

i. Kuandaa Miongozo ya Uchakataji, uhifadhi, masoko na usafirishaji nje wa dengu, 

mbaazi, soya na ufuta; 

j. Kufanya ukaguzi wa maeneo na vituo vyote vya mauzo ya zao la dengu, mbaazi, soya 

na ufuta; 

k. Kusimamia na kudhibiti ukusanyaji, usafirishaji, uhifadhi, mauzo, ununuzi, masoko, 

usindikaji/uchakataji, usambazaji, usafirishaji nje, utupaji (Disposal), na ugavi/ 

upatikanaji (Supply) wa dengu, mbaazi, soya na ufuta;  

l. Kutoa vibali vya uingizaji na usafirishaji nje wa dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

m. Kutoa leseni kwa wanunuzi wa dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

n. Kukagua mashamba, nafaka, mali, maghala na vitu vyote vinavyohusiana na dengu, 

mbaazi, soya na ufuta. 

 

2.2. Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) 

a. Kuhakikisha vyama vya ushirika vina uwezo wa kufanya biashara ya dengu, mbaazi, 

soya na ufuta na kutunza kumbukumbu zote za mauzo; 

b. Kuhakikisha vyama vya ushirika vinakuwa na ghala na vifungashio vya kuhifadhia 

dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

c. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wakati wa msimu kwenye vyama vya ushirika; 

d. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kulipa wakulima kupitia njia ya akaunti ya benki au 

simu kwa wakati; 

e. Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinatumia mifumo ya kidigitali wakati wa utekelezaji 

wa biashara ya dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

f. Kusimamia utekelezaji wa mwongozo kwa mujibu wa sheria ya ushirika Na.6 ya 

mwaka 2013. 
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2.3. Vyama Vikuu vya Ushirika 

a. Chama Kikuu cha Ushirika kuandaa Sales Catalogue kwa kushirikana na TMX; 

b. Kupitia Mfumo wa TMX, kuwasilisha maamuzi ya wakulima juu ya kuridhia au kukataa 

bei iliyopatikana; 

c. Kutuma Hata ya Madai kwa wanunuzi walioshinda; 

d. Kutuma Release Order kwa wanunuzi waliolipa; 

e. Kuwasilisha taarifa ya manunuzi kwenye AMCOS na wakulima mara baada ya 

kupokea kutoka TMX; 

f. Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ukusanyaji dengu, mbaazi, soya na ufuta 

katika vyama vya msingi; 

g. Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya zao la dengu, mbaazi, soya na 

ufuta kupitia AMCOS; 

h. Kusimamia malipo ya fedha za mauzo ya dengu, mbaazi, soya na ufuta za wakulima 

na kuweka utaratibu rafiki wa malipo kwa wakulima husika kwa kushirikiana na maafisa 

ushirika wilaya husika, viongozi wa menejiment za AMCOS husika na Soko la Bidhaa 

Tanzania; 

i. Kuhamasisha AMCOS kufungua akaunti zitakazotumiwa na wanunuzi kulipia fedha za 

gharama za ununuzi wa dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

j. Kupanga ratiba za minada na kuiwasilisha COPRA ili itangazwe kwa Umma. Iwapo 

kuna mabadiliko yoyote ya ratiba za minada yawasilishwe COPRA; na 

k. Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa dengu, mbaazi, soya na ufuta kutoka kwa 

wakulima na kutoa taarifa kwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) pamoja na 

wadau wengine wa usimamizi pindi zitakapohitajika; 

 

2.4. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 

a. Kutoa leseni kwa Waendesha Ghala; 

b. Kutoa taarifa ya Waendesha Ghala waliopewa leseni; 

c. Kusimamia waendesha ghala kuhakikisha bidhaa zinazopokelewa ghala kuu kwa 

mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo;  

d. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za dengu, mbaazi, soya na ufuta zilizopokelewa 

ghalani kwa wadau; 

e. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye ghala zinazoendesha biashara ya 

mazao ya dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

f. Kutatua changamoto na migogoro inayohusisha waendesha ghala, waweka mali na 

wanunuzi. 

 

2.5. Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) 

a. Kwa kushirikiana na COPRA kuingiza wanunuzi kwenye mfumo wa kielektroniki wa 

TMX; 

b. Kuhakiki na kuwajulisha wanunuzi juu ya Hali ya Kinga bei zilizowekwa; 

c. Kuhakiki Sales Catalogue na kuituma kwa wadau mbalimbali; 

d. Kufungua Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki kwa ajili ya wanunuzi kufanya Pre-Bid; 

e. Kutoa taarifa ya mnada husika kwa wadau; 

f. Msimamizi mkuu wa Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki; 

g. Kushirikiana na Vyama Vikuu vya Ushirika katika kuandaa na kutangaza tarehe za 

minada; 
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h. Kuwasilisha Katalogi ya Mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi na wadau 

husika mapema kabla ya minada; 

i. Kushirikiana na wadau wengine kutatua migogoro inayotokana na malipo au miamala 

baada ya mauzo; 

j. Kutafuta na kutangaza taarifa za mwenendo wa bei za soko. 

 

2.6. Halmashauri/Wilaya 

a. Kuhamasisha kilimo cha dengu, mbaazi, soya na ufuta katika maeneo yao; 

b. Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi holela wa dengu, mbaazi, soya na 

ufuta; 

c. Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili kutekeleza 

mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa dengu, mbaazi, soya na ufuta katka mfumo usio 

rasmi pamoja na kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo; 

d. Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo na 

usafarishaji wa dengu, mbaazi, soya na ufuta katika maeneo yao; 

e. Kuunda kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. 

 

2.7. Sekratarieti za Mkoa 

a. Kuhamasisha kilimo cha dengu, mbaazi, soya na ufuta katika mkoa; 

b. Kuandaa na kuratibu vikao vya wadau wa zao la dengu, mbaazi, soya na ufuta; 

c. Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo na 

usafarishaji wa dengu, mbaazi, soya na ufuta katika maeneo yao; 

d. Kuunda kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika ngazi ya mkoa.  
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SEHEMU YA TATU 
 

3.0. MAMBO MENGINEYO 

3.1. Usuluhishi wa Migogoro 

Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa mujibu 

Kifungu Na. 6 – (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho 

yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.06 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015, 

na Sheria Stakabadhi za Ghala Sura 339 R.E. 2016, Sheria ya Soko la Bidhaa ya mwaka 

2015 na kanuni zake za mwaka 2016. 
 

3.2. Gharama Mbalimbali 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa 

na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, na uhalisia wa gharama 

za Kimkoa, COPRA itapeleka kwenye mkutano wa wadau wa Mkoa husika mapendekezo 

ya gharama za kukidhi mahitaji yafuatayo: - 

i. Chama cha Msingi; 

ii. Chama Kikuu cha Ushirika; 

iii. Vifungashi; 

iv. Usafirishaji; 

v. Usimamizi; 

vi. Utunzaji ghala; na  

vii. Maendeleo ya zao  
 

NB: Tozo nyingine zote za maendeleo ngazi ya Mkoa na Halmashauri ambazo zipo nje 

na mwongozo huu, zitatolewa na wakulima kufuatia makubaliano yatakayofanyika 

na wana ushirika kupitia mikutano mikuu ya ushirika. Tozo hizi zitapitishwa kwenye 

mkutano wa wadau na kuidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao 

mchanganyiko (COPRA); 
 

CESS itatozwa kuzingatia Sheria; na 
 

Gharama zote zitapitishwa kwenye kikao cha Wadau cha Mkoa husika. 
 

3.3. Kutolewa kwa Mwongozo 
 

______________ 

Irene Madeje Mlola 

Mkurugenzi Mkuu  

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko 

 

______________ 

Godfrey Malekano 

Afisa Mtendaji Mkuu  

Soko la Bidhaa Tanzania 

 

______________ 

Dkt. Benson O. Ndiege 

Mrajis wa Vyama Vya Ushirika 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania 

 

______________ 

Asangye N. Bangu 

Mkurugenzi Mtendaji 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala 

Tarehe ya kutolewa kwa mwongozo huu…………………………. 27 Mei 2024


